Khiến bạn hạnh phúc không phải là nghĩa vụ của chồng (hay vợ) bạn mà chính là việc của bản thân bạn

Tự chịu trách nhiệm về cuộc sống của mình

Khiến bạn hạnh phúc không phải là nghĩa vụ của chồng (hay vợ) bạn mà chính là việc của bản thân bạn. Vậy nên, hãy tự chịu trách nhiệm về hạnh phúc của mình, đừng cố gắng đặt gánh nặng đó lên vai của người khác.

Chú tâm vào ưu điểm của người kia

Nhân vô thập toàn, chẳng ai có thể hoàn hảo dẫu đó là người chúng ta đã từng cân nhắc rất kỹ trước khi quyết định kết hôn. Thay vì cứ mãi để tâm và cằn nhằn nkhuyết điểm của người bạn đời. Hãy học cách trân trọng phần tốt đẹp của họ để thấy cảm giác yêu thương trong mình được nâng lên rất nhiều, lúc ấy ta cũng thường dễ bỏ qua nhược điểm và khám phá thêm nhiều điều tuyệt vời từ họ.

Với những thói quen, tính cách của vợ/chồng khiến bạn cảm thấy khó chịu, hãy đưa ra phương thức thật thông minh để có thể thỏa hiệp, để hạnh phúc của hai người không bị những điều nhỏ nhặt như vậy cản trở.

Dành cho nhau không gian riêng

Đôi khi, điều tuyệt vời nhất bạn có thể làm cho một người nào đó, lại là để họ được ở một mình. Vì vậy, hãy đủ nhạy cảm để nhận ra khi nào người đầu kề gối ấp với bạn cần có khoảng thời gian riêng tư mà bạn nên tế nhị “rút lui”. Hãy để cho họ có được giây phút một mình với những suy nghĩ riêng, đừng phá hỏng khoảng không này hay khiến họ cảm thấy ngột ngạt vì sự ồn ào của mình.

Xây dựng tinh thần làm việc nhóm

Bạn không nhầm đâu, đây là bí quyết được rút ra từ rất nhiều cặp đôi hạnh phúc, là cách để những người bạn đời luôn hợp tác cùng nhau như đồng đội thực sự. Nghĩa là họ cùng nhau làm việc, cùng xây dựng các mục tiêu chung, cùng nhau phấn đấu để đạt được chúng, và hỗ trợ nhau chạm đến giấc mơ riêng của mỗi người.

Việc luôn có mặt, cùng đồng hành và hoàn thành mục tiêu trong cuộc đời chính là điểm khác biệt giữa lúc mới yêu và khi đã là vợ chồng. Nếu theo cách này, bạn sẽ cảm giác rằng mình không đơn độc, khi bên cạnh luôn có người yêu thương cùng song hành, cùng cố gắng. Hai người cũng sẽ hiểu rõ hơn về ưu, nhược điểm và khó khăn của mỗi người để từ đó có thể chung sống một cách hòa hợp hơn và hạnh phúc hơn.

Đừng ngại ngần thể hiện sự cảm kích

Luôn luôn thể hiện tình yêu của bạn là việc làm cần thiết, và chân thành cảm ơn người ấy vì những việc mà người ấy đã làm cho bạn cũng là việc làm ý nghĩa không kém. Hãy để ý đến tất cả những điều nhỏ nhặt mà bạn nhận được từ người bạn đời, để người ấy cảm nhận được nỗ lực của họ là không vô ích và vẫn luôn có một người mong đợi được nhận điều ngọt ngào từ họ.

Dành cho nhau khoảng thời gian lãng mạn

Ngay cả khi mối quan hệ của hai người đã đi được chặng đường rất dài rồi, thì cũng đừng quên đi sự lãng mạn. Hãy tưới tắm cho hôn nhân bằng những điều ngọt ngào, những khoảng thời gian chỉ có hai người mà thôi. Ví như, hãy dành cho nhau buổi hẹn hò riêng vào cuối tuần và đừng quên đi việc phải khiến người bạn đời ngất ngây trong hạnh phúc với nhiều điều thật bất ngờ, lãng mạn. Nếu có điều kiện hơn, hai bạn hoàn toàn có thể cùng nhau “chạy trốn” đến một nơi đẹp đẽ nào đó vài tuần một lần chẳng hạn.

Tin tưởng

Một trong những chất kết dính hai người bền lâu chính là niềm tin. Hay nói cách khác, nếu bạn muốn có một mối quan hệ lâu dài, vững chắc và hạnh phúc, thì bạn cần phải học cách tin tưởng người bên cạnh mình, học cách tôn trọng họ, chấp nhận chính con người thật (với cả những nhược điểm thậm chí không thể sửa đổi được) của họ.

Tựu chung lại, khi bạn vô tư đến bên cạnh một người khác mà không ích kỷ yêu cầu, ép buộc người ấy phải sửa đổi vì các lợi ích của bản thân bạn, thì bạn đã có trong tay chiếc chìa khóa đầu tiên để mở ra một mối quan hệ bền lâu, hạnh phúc.

https://dep.com.vn/hon-nhan-dau-phai-chi-can-tinh-yeu-la-du/

1 Like