Làm thế nào để nâng trình chơi LoL nhanh hơn?

Q: Làm thế nào để nâng trình chơi LoL nhanh hơn?

image

A: Kevin Luo, Kim cương mùa 4-7

Hồi mùa 4, tôi bắt đầu đánh những trận xếp hạng đầu tiên và được Bạc 2.

Cũng ổn thôi, nhưng tôi muốn nhiều hơn thế.

Đến cuối mùa, tôi đã cố gắng leo lên được Kim cương.

Tôi đã dành rất nhiều thời gian và nỗ lực để cải thiện bản thân và khiến cho việc leo hạng khi đó trở nên khả thi.

Đây là những từng bước mà tôi đã thực hiện để cải thiện trình độ của mình:

1. Tôi chọn lấy 2 vị trí để chơi thuần thục nhất.

Tôi xác định vị trí chính của mình là đi rừng và vị trí phụ của mình là đường trên.

Làm vậy bởi vì một nghề cho chín còn hơn chín nghề (a jack-of-all-trades is a master of none).

Khi tôi còn ở Bạc 1, đang cố gắng lên Vàng đoàn, tôi đã chơi hằm-bà-lằng các tướng và vị trí một cách vô định. Tôi chưa bao giờ vạch ra một kế hoạch để chơi game cho đàng hoàng. Và tôi đã phải trả giá vì điều đó.

Nghĩa là, khi tôi đi rừng, tôi chơi như một thằng Bạc đoàn.

Khi tôi đi đường giữa, tôi chơi như một thằng Bạc đoàn.

Khi tôi đi đường trên, tôi chơi như một thằng Bạc đoàn.

Bạn hiểu ý tôi chứ.

Mấu chốt của việc chọn lấy 2 vị trí chính chính là để trở nên lão luyện hơn. Bằng cách đó, bạn có thể bán hành với 2 vị trí thay vì ăn hành trong cả 5 vị trí.

Đến cuối mùa giải, tôi vẫn chơi xạ thủ như một thằng Bạc đoàn.

Nhưng điều đó không thành vấn đề, bởi vì khi tôi đi rừng, tôi có thể chơi như một tay Kim cương đoàn.

Và tôi đã leo hạng bằng cách này.

2. Tôi chọn lấy 2 tướng thuận tay cho mỗi vị trí chính của mình.

Đối với vị trí đi rừng, tôi chọn cho mình Kha’Zix và Elise.

Đối với đường trên, đó là Riven và Kayle.

(hãy nhớ rằng tôi đang lấy ví dụ ở mùa 4)

Những tướng này sẽ là những tướng tủ của tôi.

Tôi lao vào học hỏi mọi thứ về chúng. Cày cuốc đến khi nào nhuần nhuyễn nhất, hoặc cầm chúng chắc tay như một người chơi bậc Thách đấu hoặc tuyển thủ chuyên nghiệp mới thôi.

Khi tôi còn là một thằng Bạc đoàn, tôi có tỷ lệ thắng khoảng 50% với bất kỳ tướng nào mà tôi chơi. Thực sự rất khó (và chậm) để leo hạng với tỷ lệ thắng 50%.

Bạn có thể đạt được 25 LP cho một trận thắng.

Nhưng sau đó lại mất 23 LP cho một trận thua.

Vào thời điểm tôi đạt được hạng Kim cương, tôi đã chơi khoảng 30 trận xếp hạng bằng Kha’Zix.

Cứ mỗi trận luyện tập với Kha’Zix đều giúp cho tôi có cảm giác tốt hơn về tướng này. Tôi đã học được điểm mạnh và điểm yếu của hắn, làm quen với sức mạnh (đặc biệt là ở cấp 6 và cấp 11) và khả năng gây sát thương của hắn, và hiểu rõ hơn về lối chơi cũng như những hạn chế của hắn.

Tôi có tỷ lệ thắng tầm 70% trong số 30 trận xếp hạng với Kha’Zix.

Điều này có nghĩa là tôi đã kiếm được nhiều LP hơn là mất khi cầm tướng này.

Với Kha’Zix, cuối cùng tôi cũng leo được hạng. Rất là nuột nà luôn.

Và những gì bạn cần phải làm với tướng tủ của bạn chính là hiểu rõ chúng và nắm chặt chúng trong lòng bàn tay.

3. Tôi xem những người chơi high elo và ghi chép lại trên giấy.

Hồi tôi chơi là khi Nightblue3 mới bắt đầu sự nghiệp stream của mình.

Một trong những lý do khiến Nightblue3 trở nên nổi tiếng khi ấy là vì anh ta là người đi rừng bậc Thách đấu duy nhất đã dùng Twitch để stream. Và stream của anh ấy luôn có những màn hướng dẫn và chỉ dạy cách chơi bổ ích.

Vào thời điểm đó, không có nhiều người chơi bậc Thách đấu bày cho những hiểu biết có giá trị trong game và những lời khuyên trực quan cho người chơi. Tiếp cận một người chơi high elo chưa từng trở nên dễ dàng như thế cả. Nightblue giải thích mọi thứ - anh nói với người xem quá trình suy nghĩ của mình trong game và tại sao anh lại làm điều gì đó theo cách này mà không phải cách khác.

Tôi đã mê mẩn xem stream của anh ấy từ đầu.

Và đoán xem: Tướng tủ của anh ta là Kha’Zix và Elise.

Đúng vậy, lý do duy nhất tôi chọn vị trí đi rừng với Kha’Zix và Elise là vì tôi đã xem Nightblue3 gánh đội hết trận high elo này đến trận high elo khác với hau con tướng này.

Tôi đã ghi chép lại rất nhiều lưu ý từ việc xem stream của Nightblue. Tôi đã học được cả đống thứ và hiểu rõ hơn về trò chơi cũng như cách chơi mấy con tướng hiệu quả hơn bằng cách lắng nghe suy nghĩ của anh ấy.

Ví dụ, đây là những ghi chép về cách chơi Kha’Zix và Elise mà tôi học được từ Nightblue:

• Khi dùng Kha’Zix gank tướng địch đang hổ báo đẩy cao ở một làn đường, đừng nhảy vào đầu chúng ngay lập tức. Thay vào đó, hãy tiếp cận chúng trước để ép chúng dùng tốc biến trốn thoát, khi này bạn có thể nhảy vào đầu chúng mà không lãng phí tốc biến của mình.
  • Kha’Zix là một trong những tướng xâm lăng rừng tốt nhất ở cấp 6 nhờ vào Tiến Hóa Vuốt Kiếm (Q). Cố gắng cắm mắt rừng của đối phương và tập kích người đi rừng của họ để có được một mạng dễ dàng.
  • Dùng Tiến Hóa Tung Cánh (E) của Kha’Zix để chọn ra những tướng địch có máu giấy trong các trận giao tranh. Đừng có tay nhanh hơn não, bơi vào giữa lòng địch rồi phơi xác.
  • Bộ kỹ năng của Elise giúp ả trở thành một trong những tướng gank đầu trận tốt nhất - hãy cố gắng gank cả 3 làn đường trước khi lên cấp 4.
  • Elise cũng là tướng băng trụ ở cấp độ 3 tốt nhất nhờ vào kỹ năng E. Do đó, hãy cố gắng băng trụ những tướng địch còndưới 30% máu cùng với đồng đội để có được một mạng dễ dàng.

Nói chung là tôi khuyên bạn nên lên Youtube hoặc Twitch để xem mấy trận đánh high elo của tướng tủ của bạn và ghi chép lại.

Khao khát trở thành Zed main? Đi mà xem Bjergsen và Faker chơi Zed, và ghi chép lại xuyên suốt trận. Quan sát cách họ đi đường, đảo đường, đẩy lẻ và giao tranh. Họ cắm mắt ở đâu và khi nào? Khi nào họ chơi khô máu? Tại sao họ lại lên bảng đếm số?

Khao khát trở thành Thresh main? Đi mà xem Madlife và Aphromoo chơi Thresh. Quan sát làm thế nào, khi nào và tại sao họ lại đảo đường. Làm thế nào để họ thiết lập một pha gank? Họ cắm mắt ở đâu và khi nào?

Sau đó áp dụng những ghi chép của bạn bằng cách thực hành trong các trận đánh thường.

Một dấu hiệu tốt cho thấy bạn đang cải thiện và sẵn sàng để leo hạng là khi bạn có thể liên tục gánh đội của mình khi đánh thường.

4. Viết ra 3 lỗi nghiêm trọng mà bạn mắc phải trong mỗi trận và nhắm đến chúng trong trận tiếp theo.

Ví dụ: 3 lỗi phổ biến khi đi đường là:

• Ăn hụt lính.

Cứ ăn được 15 lính là được khoảng 300 vàng, tương đương ăn được một mạng.

Hãy chắc rằng mỗi con lính mà bạn ăn hụt không đưa bạn vào tình thế bất lợi so với đối thủ của bạn.

Theo nguyên tắc chung:

Đến phút thứ 10, bạn nên có ít nhất 50 chỉ số lính.

Đến phút thứ 15, bạn nên có ít nhất 100 chỉ số lính.

Đến phút thứ 20, bạn nên có ít nhất 150 chỉ số lính.

Nếu không, bạn sẽ bị tụt lại phía sau về vàng và các trang bị.

Để ăn lính được tốt đòi hỏi phải tập luyện rất nhiều, đặc biệt là việc canh thời gian các đòn đánh tay của bạn.

Làm thế nào để bạn có thể cải thiện điều này? Tạo một trận custom và thực hành ăn lính trong 20 phút. Mục tiêu của bạn là ăn hụt không quá 1 con lính trên mỗi lượt lính.

• Bị gank chết do không cắm mắt.

80% trường hợp bị gank chết có thể, và nên, tránh được bằng cách cắm mắt.

Bạn chỉ nên chơi hổ báo mà không cần cắm mắt nếu bạn chắc chắn 100% rằng bạn có thể trao đổi chiêu thức có lời hoặc hạ gục được đối phương.

Nếu bạn không có mắt, bạn nên chơi với suy nghĩ rằng người đi rừng của đối phương có thể, và sẽ, gank bạn bất cứ lúc nào.

• Không chịu đọc bản đồ nhỏ mỗi 3-5 giây.

Bản đồ nhỏ là nguồn thông tin tốt nhất dành cho bạn. Như Imaqtpie, cựu tuyển thủ chuyên nghiệp, hiện đã chuyển sang stream từng nói, “Làm chủ bản đồ, làm chủ lối chơi” (Play the map and map the plays).

Cao thủ, Thách đấu và tuyển thủ chuyên nghiệp liên tục đọc bản đồ nhỏ của họ. Nó cho họ biết nên làm gì tiếp theo.

Ví dụ, nếu một người chơi Thách đấu đang thấp máu và không nhìn thấy người đi rừng của đối phương trên bản đồ, anh ta biết rằng anh ta có nguy cơ bị gank hoặc bị băng trụ.

Người đi rừng đặc biệt cần chú ý đến bản đồ nhỏ, ngay cả khi đang dọn quái trong rừng mình.

Ví dụ: nếu bạn là người đi rừng và nhận thấy rằng người đi đường trên của bạn đang thấp máu và người đi đường trên của đối phương đột nhiên bắt đầu đẩy đường, bạn cần nhận ra đây là dấu hiệu cho thấy đồng đội của bạn sắp bị băng trụ bởi người đi rừng đối phương. Hoặc là ping đồng đội của bạn lui lại hoặc chạy lên để phản gank.

Hoặc nếu bạn thấy người đi rừng của đối phương đang tiến xuống đường dưới, hãy chuẩn bị chạy xuống đường dưới để phản gank.

Nếu bạn đang ở khu vực đường dưới nhưng nhìn thấy người đi rừng của đối phương gank người đi đường trên của bạn, hãy thử xem xét xem bạn có thể ăn Rồng cùng với bộ đôi đường dưới hay không.

Nếu bạn đã nhận thấy rằng người đi đường giữa của đối phương biến mất ít nhất 5 giây, hãy ping người đi đường trên và đường dưới của bạn để họ cẩn thận đối phương đang đảo đường.

Nếu đội của bạn đang đi chung nhóm 5 người với nhau và thấy một tướng của đối phương đẩy lẻ đường trên, hãy cố gắng lao vào giao tranh để giành lấy lợi thế 5 đánh 4.

Liên tục đọc bản đồ nhỏ là một kỹ năng.

Nếu bạn muốn cải thiện, hãy biến nó thành thói quen và không ngừng luyện tập.

Học cách nhận biết các dấu hiệu và đưa ra hành động phù hợp dựa trên những gì bạn quan sát thấy.

Đây là cách bạn nâng cao hiểu biết sâu sắc về trò LoL.

Nhìn chung, để tự rèn luyện bản thân trước tiên đòi hỏi bạn phải vạch ra được một kế hoạch chơi game rõ ràng.

Để tự rèn luyện bản thân một cách nhất quán đòi hỏi phải có kỷ luật.

Mặc dù sẽ khó mà thấy được bạn có thể trở thành một người chơi tốt hơn chỉ qua một đêm, nhưng tôi đảm bảo bạn sẽ thấy được sự cải thiện rõ rệt sau một tuần nếu bạn chủ động áp dụng những mẹo này.

Tìm lấy cho mình một vị trí thuận tay, làm chủ tướng tủ của mình, học hỏi từ những người giỏi nhất sẽ giúp bạn nâng trình của mình lên.

Hy vọng những chia sẻ này sẽ giúp ích cho bạn!

Dịch bởi James Pham (Facebook)