NextDns là gì, hướng dẫn sử dụng NextDns

Mình xin giới thiệu một dịch vụ mới mà mình đã xài thử một thời gian, thấy khá ok là NextDNS.io.

Nó là gì?

Tên miền: https://nextdns.io

Địa chỉ server DNS:

• 45.90.28.130
  • 45.90.30.130

Hiểu đơn giản là nó sẽ chặn quảng cáo cho các bạn, trên nhiều loại thiết bị khác nhau như máy tính, điện thoại, … Giúp bạn truy cập vào một số trang web bị cấm, hoặc ngược lại cấm 1 số trang web hoặc dịch vụ nào đó bạn không muốn tiếp xúc. Nó cũng chặn việc theo dõi lịch sử truy cập internet của bạn mà các công ty lớn hay làm, nhất là Google, Facebook, …

Ngoài ra nó còn có một số tính năng rất đáng giá khác mà mình sẽ giới thiệu bên dưới nữa.

NextDNS hoạt động như thế nào, ưu điểm nó là gì?

Nó là một máy chủ phân giải tên miền DNS, giống như của Google là 8.8.8.8 hoặc CloudFlare là 1.1.1.1, tuy nhiên, NextDNS sẽ check tên miền, nếu tên miền máy bạn đang truy cập là dùng cho việc hiển thị quảng cáo, theo dõi hoặc lừa đảo, thì nó sẽ chặn ko cho truy cập, như thế các quảng cáo sẽ biến mất.

Bạn có thể cài thẳng nó vào router để toàn bộ mạng gia đình nhà bạn được bảo vệ.

Nó có 1 ưu điểm khá lớn là có máy chủ ở Việt Nam nên tốc độ phản hồi rất nhanh, điều này một số DNS lớn cũng còn chưa có nhé.

Nó có lưu lại lịch sử duyệt web của bạn không?

Có, nó có lưu lại lịch sử của bạn để bạn xem, download về và phân tích, bạn có thể tắt và xoá đi và thậm chí nếu bạn muốn giữ, thì nó có cho bạn chọn nơi là lịch sử của bạn được lưu trữ, Mỹ, Châu Âu, Anh hay Thuỵ Sỹ

Nó có đáng tin không?

NextDNS do mấy ông từng làm ở Dailymotion và Netflix dựng lên, và Mozilla Firefox cũng có bài giới thiệu nên mình nghĩ là khá ok nhé. Cái này tuỳ các bạn tự phán quyết nha.

Hướng dẫn đăng ký và sử dụng

Bạn truy cập vào trang chủ của NextDNS và bấm vào nút Try it now → để đăng ký tài khoản nhé, dù có thể dùng mà không đăng ký nhưng mình khuyên các bạn nên đăng ký vì các thứ hay ho của nó phải đăng ký mới dùng đc. Free!

Sau khi đăng ký xong, nó sẽ cấp cho bạn 1 ID cá nhân, sau này, bạn dùng ID cá nhân này để NextDNS nhận diện ra tài khoản của bạn để nó áp dụng các setting của bạn nhé.

Freemium

NextDNS không hoàn toàn free, nó sẽ miễn phí hoàn toàn 300.000 lần phân giải tên miền của bạn trong 1 tháng, một con số khá lớn. Nếu bạn sử dụng nhu cầu thông thường thì không quá được con số này đâu.

Nếu sử dụng quá con số này, sẽ có 2 cách cho bạn:

• Một là đăng ký nhiều tài khoản khác nhau, mỗi tài khoản dùng cho 1 thiết bị, mỗi tài khoản free 300.000 request thì lập 2-3 tài khoản là bạn dùng nhoè con mắt luôn.

• Hai là xì tiền ra mua, 45k một tháng hoặc 450k một năm, ko giới hạn gì hết, tức là bạn mua xong đem share cho cả khu phố xài cũng đc :joy: . Mình nghĩ với một chi phí rất nhỏ cho một dịch vụ tốt thế này thì bạn nên mua nha. Để họ có tiền duy trì máy chủ nữa, mình sợ nếu ko ai chịu xì tiền ra, họ close máy chủ Việt Nam thì buồn lắm :sneezing_face:

Các hướng dẫn cụ thể từng thiết bị mình sẽ post bên dưới, các bạn xuôi theo topic để xem nhé, thanks

Hướng dẫn cài trên router

Cách này là cách phổ quát nhất, tức là bạn chả cần cài gì trên các máy tính hay điện thoại của bạn cả, mà cài thẳng lên modem internet, toàn bộ mạng nhà bạn sẽ đi qua NextDNS luôn, cái hay là các thiết bị không chỉnh đc DNS như TV hay Camera cũng sẽ đi qua NextDNS luôn nên nếu mấy cái đó có quảng cáo hay theo dõi, thì cũng sẽ bị chặn nhé. Rất xịn!

Máy chủ DNS để bạn add vào modem là:

• 45.90.28.130
  • 45.90.30.130

Mỗi modem sẽ có 1 cách khác nhau, nếu bạn ko biết cách thì cứ post leend đây hỏi, mình sẽ giúp nhé.

Nhược điểm:

Vì nhiều thiết bị cùng đi qua không cần thiết nên số request miễn phí sẽ hết rất nhanh. Hai là mỗi người có một đặc điểm dùng riêng nên chơi kiểu áp dụng chung sẽ ko hay lắm. Ví dụ bạn chặn Tiktok ko cho con bạn xem thì tất cả các máy khác đều không xem được Tiktok.

Hướng dẫn cài trên PC chạy Windows

Bọn NextDNS nó có một phần mềm riêng cho Windows, các bạn tải tại đây: https://nextdns.io/download/windows/stable

Sau khi cài, bạn chép ID của bạn vào là được. Bật tắt qua phần system tray bên dưới màn hình, tuy nhiên mình nhận xét là cái phần mềm này không được tốt. Khi bạn muốn tạm thời tắt, hoặc mở thì nó sẽ không hoạt động tốt lắm, nên mình không khuyến khích xài cái này nhé.

Bạn hãy sử dụng 1 phần mềm khác tốt hơn nhiều là ‘YogaDNS’

Tải về tại đây: YogaDNS Download

Sau khi cài đặt, nó sẽ hỏi, bạn nhớ chọn NextDNS nhé:

Rồi copy ID của bạn vào

Thế là xong

image

Thế tạm tắt NextDNS trong YogaDNS như thế nào?

Bạn chọn DNS Servers, nhấn nút Add…, rồi điền thông số như trong ảnh để tạo thêm DNS của Google.

Url: https://dns.google/dns-query

Khi nào cần tắt bạn làm như sau:

Thế là bạn đã chuyển qua dùng Google DNS rồi, muốn bật lại thì cũng làm như trên nhé, chọn NextDNS trong dropdown menu là được.

Hướng dẫn cài trên iPhone, iPad

Cách 1: cài trên store của Apple:

Cách 2:

Nên bây giờ chúng ta phải làm rườm rà hơn 1 chút.

Đầu tiên, bạn mở Safari trên iPhone lên và truy cập vào địa chỉ này: https://apple.nextdns.io/

Mình tạo sẵn mã QR cho các bạn, chỉ cần quét là mở:

image

Điền ID của các bạn vào, đặt thêm tên iPhone của bạn nữa nhé, bấm Download → Tiếp tục → Cho phép

Xong bạn mở phần Cài đặt, chọn ‘Đã tải về hồ sơ’, chọn Cài đặt

Sau đó bạn bật và tắt NextDNS như thế này nhé (chọn Tự động là tắt):

Hướng dẫn cài trên điện thoại Android

Android thì dễ rồi, bạn tải app NextDNS trên Android nhé: https://play.google.com/store/apps/details?id=io.nextdns.NextDNS

image

Điền ID của bạn vào là kết nối, rất đơn giản. Nhớ chọn OK nhé

Một số tính năng của NextDNS mà bạn nên chỉnh

Bạn vào https://my.nextdns.io rồi chọn các tab để chỉnh theo ý thích nhé, đây là 1 số cái mình setting cho bản thân:

Block Newly Registered Domains (NRDs)

→ Chặn các tên miền vừa đăng ký dưới 30 ngày, hay có quảng cáo với lừa đảo lắm.

Blocklists

→ Danh sách các tên miền quảng cáo cần chặn.

Websites, Apps & Games

Bạn vào tab Parental control, sẽ chọn đc các app cần chặn nhé, ví dụ Tiktok, Facebook, Messenger, YouTube, Netflix, Telegram

Denylist và Allowlist

→ Denylist là danh sách tên miền bạn muốn chặn, một số tên miền quảng cáo mà các list bên trên chưa chặn đc thì bạn thêm vào đây nhé

→ Allowlist là những tên miền ko đc chặn, trong quá trình dùng, bạn sẽ gặp lỗi, nhất là các app trên điện thoại, bạn phải tìm kiểu xem NextDNS chặn nhầm domain nào để thêm vào danh sách này nhé.

Ví dụ:

1. graph.facebook.com : chặn cái này là Facebook ko hoạt động hoặc hoạt động không đúng đâu
  2. graph-video.facebook.com : chặn cái này ko upload video đc lên Facebook
  3. shopeemobile.com, deo.shopeemobile.com : chặn cái này là app Shoppe trên điện thoại ko chạy
  4. esd.icloseli.com: cái này là bác nào dùng camera YCC365 Plus nhé
  5. dstream.binance.me : chặn cái này binance ko hoạt động được

Block Page

image

Thời gian đầu khi mới dùng NextDNS thì bạn nên bật cái này lên nhé, thì mỗi khi NextDNS chặn domain nào thì đều hiện ra thông báo. Bạn bật lên để nếu nó chặn nhầm thì con biết mà cho vào Allowlist. Sau dùng ổn định rồi thì tắt đi.

Rewrites

Chỉnh một domain nào đó về một địa chỉ IP nhất định.

NextDNS trên ios đã trở lại trên store bình thường nhé: