Tại sao tôi quyết định di cư sang Canada?

http://nhatkycanada.com/taisaotoinhapcucanada/

Ở Việt Nam, sau rất nhiều nỗ lực cho bạn Lơ đi học từ trường tư, trường công, trường Montessori dù nổi tiếng hay đắt đỏ nhường nào, chúng tôi cũng thất bại, bởi bạn Lơ từ chối đến trường và bởi bạn liên tục ốm. Tuy nhiên, chính tôi cũng bất ngờ bởi bạn ấy đồng ý đi học, và nhanh chóng hòa nhập với các bạn đồng lứa nơi đây chỉ một hai tuần sau khi tôi cho bạn đi học ở một daycare tầm trung ở Canada (học phí $55/ngày). Những gì giáo viên ở đây dạy bạn ấy cũng thật phi thường, từ một cậu bé 3 tuổi chưa biết tự làm gì cho bản thân, không hiểu tiếng anh, hoàn toàn xa lạ với nếp sống ở một đất nước mới, chỉ sau 4 tháng, bạn Lơ đã biết tự ăn, đổ rác vào thùng sau khi ăn, tự đi vệ sinh và xả nước, rửa tay xà phòng, biết tự mặc quần áo, đi giày và hơn nữa là bạn đã nói chuyện, giao tiếp với mọi người xung quanh trôi chảy bằng tiếng anh. Bạn Lơ tự lập hơn, ăn uống ngoan hơn, khỏe mạnh, tự tin và mạnh dạn hơn rất nhiều. Đây có lẽ là thành tựu lớn nhất đối với một bà mẹ đã từng cảm thấy bất lực trong việc tìm trường cho con khi ở Việt Nam như tôi.

Lol, con mình biết làm những điều kia từ 2 tuổi rưỡi, nó và các bạn nó đều làm đc, và chúng nó đều học được điều đó từ các trường thượng vàng hạ cám ở nơi tỉnh lẻ này.

Có vẻ bạn trong bài đang sướng quá ở Canada nên hơi mơ màng và năng lực các bạn ấy ở Việt Nam có vấn đề gì đó :))

Nói tiếng anh trôi chảy luôn hả?

à tiếng Anh thì chịu, cháu nó chỉ phân biệt được màu với con chó con gà bằng tiếng Anh thôi.