Hướng dẫn unlock router HG8145V5-20 về stock UI mặc định của Huawei

Router Huawei HG8145V5-20 là một thiết bị của Viettel cấp cho khách hàng sử dụng, có cấu hình khá cao, đang được bán cũ giá rất rẻ, khoảng 150-200k. Ở tầm giá này thì làm một access point có cổng Lan gigabit, có wifi AC hai băng tần, có cả roaming, thậm chí có thể dùng làm router quang thay cho router mặc định của VNPT, thì đây là 1 deal khá hời.

Link mua: https://shope.ee/10P8foxOCG

Tuy nhiên, thiết bị này bị Viettel khoá giao diện, nếu để nguyên sẽ không khai thác được hết các tính năng của nó. Trong thiết bị này đã có sẵn giao diện mặc định của nhà sản xuất Huawei, mình sẽ hướng dẫn các bạn mở khoá giao diện này để khai thác hết khả năng của nó.

Hướng dẫn này áp dụng cho cả HG8145V5-20 lẫn HG8145V5

Các bạn lưu ý, trong quá trình này không được cắm dây quang vào router nhé.

Các công cụ cần dùng bạn cần phải tải:

1. MobaXterm: tải bản free portable tại trang chủ của nó :point_right: MobaXterm Xserver with SSH, telnet, RDP, VNC and X11 - Home Edition
  2. Tool bảo trì router của Huawei (gọi tắt là ONT tool nhé), kèm stock GUI của router: :point_right: diembaonet.zip (1.5 MB)

Bước 1: Mở khoá chức năng Telnet của router:

• Kết nối router và pc bằng 1 dây lan, cắm vào cổng lan bất kỳ của router, bật router lên.
  • Mở tool ONT, chọn tick box v5 như hình sau đó bấm nút bắt đầu.
  • Sau khi bấm bắt đầu vài giây, nó sẽ hiện Success ở cột báo kết quả.
  • Bấm nút dừng lại bên cạnh nút bắt đầu, tắt router đi rồi bật lại.

Bước 2: Flash stock GUI vào router.

• Chọn tick box đầu tiên
  • Chọn file R019_allShell.bin (hoặc quay lại thử file R020.bin sau nếu không thành công)
  • Nhấn nút bắt đầu, chờ khoảng 30 giây - 1 phút, khi đèn trên router nhấp nháy toàn bộ, sau đó tắt ngóm
  • Có thể bên cột kết quả hiện lên chữ Failed nhưng đừng quan tâm, vẫn thành công đấy.
  • Bấm nút dừng bên cạnh nút bắt đầu.
  • Tắt router đi bật lại.

Bước 3: chỉnh router bằng telnet:

• Bật MobaXterm lên
  • Mở session telnet với ip 192.168.1.1 với user là root, mật khẩu là adminHW

• Gõ lần lượt các lệnh sau
su
shell
cd /mnt/jffs2
chmod a+rw hw_boardinfo
vi hw_boardinfo

Nhấn nút i để vào chế độ chỉnh sửa, sửa các giá trị sau:

obj.id = "0x00000001" ; obj.value = "1";^M
chỉnh 1 thành 4 như sau :point_down:
obj.id = "0x00000001" ; obj.value = "4";^M

obj.id = "0x0000001b" ; obj.value = "VIETTEL2 ";^M
chỉnh VIETTEL2 thành COMMON như sau :point_down: (lưu ý, bấm nút mũi tên xuống hoặc nút pagedown để thấy dòng này nhé)
obj.id = "0x0000001b" ; obj.value = "COMMON";^M

Nhấn nút ESC để thoát khỏi chế độ chỉnh sửa, gõ :wq rồi enter để lưu và thoát ra ngoài.
Gõ lần các lệnh sau để thoát hẳn ra:

exit
quit
quit

Sau đó bạn tắt và bật lại router. Mở trình duyệt truy cập http://192.168.1.1
Lưu ý, nếu bạn không thể truy cập được, hay mở bằng cửa sổ ẩn danh hoặc 1 trình duyệt khác nhé, nhớ là http chứ không phải https nhé

Vậy là xong, đăng nhập vào bằng user admin và pass dưới đáy thiết bị (hoặc nếu đã đổi pass admin thì dùng pass đã đổi đó).

ONT Tool lỗi không down dc bạn ơi

Lỗi thế nào nhỉ, mình vừa down thử thấy ok mà. À phải login mới down đc nhé.

nó báo thế này bạn ơi

Bạn chưa đăng nhập vào diễn đàn thì nó thế. Bạn đăng nhập rồi click vào link là đc.

có đăng nhập luôn ý T.T

Nhưng đăng nhập vào vẫn báo lỗi như trên

Ô hay nhỉ, mình test vẫn down ngon mà. Vừa up lên Drive cho bạn đây:

cam on ban dc roi :smiley:

1 Like

Mình down đc rồi, nhưng đến lúc chạy mãi ko xong cái ONT v5, nó cứ chạy đến 1/4 là chạy lại tư đầu. Liên tục thế luôn

Đúng rồi đó, cái thanh tiến trình nó ko chạy đến hết như bình thường mà cứ chạy loạn như thế đấy, bạn ko cần quan tâm, làm đúng trình tự là đc.

dạo này bận quá giờ mới nghịch được tiếp, đến bước này rồi ấn i nó không ra gì bạn ơi

Bạn gõ sai lệnh rồi, bạn gõ liền vào nhau.

Bạn gõ su rồi enter, rồi shell rồi enter, tóm lại sau mỗi lệnh mà mình xuống dòng bạn phải nhấn enter một phát.

sau nhiều ngày nghich thì mình đã chuyển về mặc định của HW, nhưng ko biết làm sao để nó trở thành một AP, có thể hd mình ko. Cám ơn bạn

Bạn làm theo hướng dẫn này xem, dưỡng hẫn này trên giao diện Viettel, bạn có thể chuyển về giao diện Viettel rồi lại chuyển qua giao diện stock để dùng:

Chào anh, em có làm thử theo hướng dẫn của a để up firmware cho 5 con HG8145V5-20 thì ok 4 con, mà có 1 con cứ bị kẹt lại ở bước unlock telnet (bước đầu tiên), nó luôn báo failed và ko unlock telnet đc, ko biết a có cách trị k ạ

1 Like

Nó báo failed, vậy bạn cứ thử bật moba xterm lên xem có truy cập đc telnet không nhé.

Nếu không thì thử reset con router đi rồi làm lại từ đầu.

Biết nguyên do rồi anh ợ. Viettel đang up firmware mới cho mấy con này để chặn ko cho unlock. Con nào đã up firmware mới (giống em đang bị) sẽ ko unlock được nữa, hiện tại chưa có cách để fix :frowning:

ái dà cái này mới, vậy mấy con firmware cũ có khi lại tăng giá :joy:

Mình làm tới dòng lệnh này bị lỗi. Help me!!!

bạn thử lại bước 2 nhé:

• Chọn file R019_allShell.bin (hoặc quay lại thử file R020.bin sau nếu không thành công)

Nếu vẫn lỗi, bạn thử flash file này nhé: upgrade.zip (84.4 KB)